Lái xe ô tô, xe máy không có bằng lái bị phạt bao nhiêu?

CEO Long Timo
Ngày nay, khi việc di chuyển bằng xe ô tô, xe máy trở nên phổ biến tại Việt Nam, học bằng lái ô tô, xe máy là điều quan trọng. Không chỉ để đảm bảo...

Ngày nay, khi việc di chuyển bằng xe ô tô, xe máy trở nên phổ biến tại Việt Nam, học bằng lái ô tô, xe máy là điều quan trọng. Không chỉ để đảm bảo có kiến thức và kỹ thuật lái xe an toàn, mà còn tránh bị xử phạt theo quy định của pháp luật. Câu hỏi lái ô tô không có bằng lái bị phạt bao nhiêu? Đi xe máy không có bằng phạt bao nhiêu? là một câu hỏi phổ biến mà nhiều người thắc mắc.

lái xe không bằng phạt bao nhiêu Hình minh họa: Lái xe không có bằng lái phạt bao nhiêu?

Theo nghị định 100/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/01/2020), mức phạt đối với người điều khiển phương tiện không mang theo hoặc không có giấy phép lái xe (bằng lái) như sau:

Mức xử phạt đối với người điều khiển xe mô tô

  • Trường hợp người điều khiển xe moto quên không mang bằng lái: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng. (Trừ trường hợp có giấy phép lái xe quốc tế nhưng không mang theo giấy phép lái xe quốc gia thì có thể được cho phép khi kiểm tra giấy tờ hợp lệ).
  • Trường hợp không có bằng lái:
  • Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi dưới 175 cm3.
  • Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên.

Đối với người điều khiển xe ô tô

  • Trường hợp quên không mang bằng lái xe: Bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng (Trừ trường hợp có bằng lái xe quốc tế nhưng không mang theo bằng lái xe quốc gia).
  • Trường hợp không có bằng lái xe: Bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Chú ý rằng, mức phạt trên áp dụng đối với người điều khiển xe là chủ phương tiện vi phạm. Trường hợp người điều khiển không phải chủ phương tiện, theo quy định tại Điều 30 Nghị định 100, cả chủ phương tiện và người không có giấy phép lái xe phù hợp điều khiển xe sẽ bị phạt về hành vi "Giao xe hoặc để cho người không có giấy phép lái xe phù hợp điều khiển xe tham gia giao thông" với mức phạt quy định như sau:

  • Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô.
  • Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô.

Trên đây là thông tin về hình thức và mức độ xử lý hành chính nếu bạn ra ngoài điều khiển phương tiện tham gia giao thông mà không tuân thủ quy định, không mang theo giấy phép lái xe hoặc không có giấy phép lái xe. Rất mong rằng thông tin này sẽ hữu ích để bạn hiểu và tuân thủ đầy đủ, tránh bị xử phạt đáng tiếc.

Hãy luôn tuân thủ quy định pháp luật về các giấy tờ cần có khi tham gia giao thông và hãy tham gia giao thông một cách văn minh, văn hóa bạn nhé.

Chúc bạn sức khỏe và an lành.

1